చాప్టర్ 1. కేస్ ఫర్ ఏన్నెస్ థియాలజీ

Translated to Telugu by Pastor John Moses

అపోస్టోలిక్ విశ్వాస క్రైస్తవులు ఏకత్వపు అపోస్టోలిక్ విశ్వాస క్రైస్తవులుగా పిలువబడ్డారు ఎందుకంటే మొట్టమొదటి శతాబ్దం అపోస్తలులు త్రిమూర్తి, అరియన్ (యేసు సృష్టించబడిన దేవదూతల కుమారుడిగా) , లేదా సోషీనియన్ దైవభక్తి (యేసు కేవలం ఒక ప్రత్యేక వ్యక్తి) . "అపోస్టోలిక్ ఫెయిత్" అనే పేరు కేవలం యేసు క్రీస్తు యొక్క అసలు అపోస్టల్స్ విశ్వాసం. మనము దేవుని ఆత్మ యొక్క నిజమైన చర్చిని పెంతెకోస్తు దినాన స్థాపించాము, ఎందుకంటే క్రొత్త ఆత్మ కొత్త నిబంధన చర్చ్ లో మొదటగా కురిపింపబడినప్పుడు మరియు అన్ని కొత్త మార్పిడిలు యేసు యొక్క పేరులో బాప్తిస్మము పొందినపుడు మేము కూడా ఏకత్వం పెంటెకోస్టల్స్ అని పిలువబడుతున్నాము క్రీస్తు వారి పాపాల ఉపశమనం కోసం.

క్రైస్తవ యుగంలో మొట్టమొదటి కొద్ది శతాబ్దాల్లో ఒకేసారి పెంటెకోస్టల్ దృక్పథానికి చారిత్రక హోదాను ఒకసారి "మోడల్లిస్ట్ మోనార్కియనిజం" గా పిలిచేవారు. చారిత్రక ఆధారం ప్రకారం, మోడలిస్టిక్ మోనార్కియస్ ఒకసారి "విశ్వాసుల మెజారిటీ" (టెర్టూలియన్, అగైన్స్ట్ ప్రైక్యస్ 3) మరియు "క్రైస్తవుల సాధారణ పరుగు" (ఒరిజెన్, కామెంటరీ అఫ్ ది యోహాను సువార్త, పుస్తకం 1, 23 వ అధ్యాయం) క్రైస్తవ మతం యొక్క ప్రారంభ రోజులలో.

మోడలిస్టిక్ మోనార్కియానిజం యొక్క నిర్వచనం

మెర్రియమ్ వెబ్స్టర్ క్లుప్తమైన "వాస్తవికత" లో నమ్మకం అంటే మోనోలిజమ్ అంటే "మోనో" నుండి వచ్చింది, అంటే మూడు మోడ్లు లేదా చర్యల రూపాలు (తండ్రి, కుమారుడు మరియు పవిత్రాత్మ) "వన్" మరియు "వంపు" అనగా "పాలకుడు" అని అర్ధం. అందువల్ల, మోడలిస్టిక్ మోనార్కియనిజం అనేది దేవుని యొక్క నమ్మకం, ఇది ఒక మోనార్క్ [రూలర్], అతను మూడు పద్ధతులలో తనను ప్రత్యక్షంగా చూపించాడు.

డేవిడ్ K. బెర్నార్డ్ వంటి ప్రఖ్యాత ఏకతత్వ వేదాంతులు ఆధునిక రోజున ఏకత్వం పెంటెకోస్టులు మొట్టమొదటి ముగ్గురు వంద సంవత్సరాలు క్రిస్టియన్ చరిత్రలో మోడలిస్టిక్ మోనార్కియన్ క్రిస్టియన్ మెజారిటీగా విశ్వాసం యొక్క అదే ప్రాథమిక అద్దెదారులుగా విశ్వసిస్తారు (డేవిడ్ బెర్నార్డ్ ఇలా రాశాడు, "సాధారణంగా, వాస్తవికత ఆధునిక సిద్ధాంతం వలె ఉంటుంది" - ది ఏకనెస్ అఫ్ గాడ్ p.318) . పురాతన ఐనెస్ మోడలిస్టుల ప్రత్యర్ధులు కూడా మోడలిస్టిక్ మోనార్కియస్ "ఎల్లప్పుడూ ... విశ్వాసుల మెజారిటీ" (టెర్సూలియన్ ఇన్ ఎగైన్స్ట్ ప్రాసియస్ 3 వ అధ్యాయం - 2 వ శతాబ్దం చివరిలో ప్రారంభ 3 వ దశలో) పశ్చిమాన, మరియు "క్రైస్తవుల సాధారణ రన్" తూర్పులో (ఒరిగేన్స్ కామెంటరీ యోహాను సువార్తకి 1, 23 వ అధ్యాయం - 3 వ శతాబ్దం మధ్యకాలం నుంచి) . కార్తేజ్ యొక్క టెర్టూలియన్ తన రోజులో ఏకతత్వ మోడలిస్ట్లు "మెజారిటీ" అని ఒప్పుకున్నాడు (170-225 AD) , అతడు తనకు తెలిసినంతవరకు "ఎల్లప్పుడూ" కేసు అని కూడా అతను ధృవీకరించాడు ("వారు ఎల్లప్పుడూ మెజారిటీ తయారు విశ్వాసకులు "- ప్రెసియస్ 3 / అడాల్ఫ్ హర్నక్ వ్యతిరేకంగా" మోడల్ రాచరికం " అప్పటినుంచి అన్ని క్రైస్తవులలో చాలామంది స్వీకరించారు - అడాల్ఫ్ హర్నాక్, హిస్టరీ ఆఫ్ డోగ్మా, లండన్: విలియమ్స్ & నోర్గేట్, 1897, III, 51-54.) మేము ఇప్పుడు మైనార్టీగా హింసించబడుతున్నప్పటికీ, క్రిస్టియన్ చరిత్రలోని మొదటి మూడు వందల సంవత్సరాలలో "క్రిస్తావులందరికి గొప్ప మెజారిటీ" యొక్క ప్రాథమిక వేదాంతశాస్త్రం.

ఏకతత్వ విశ్వాసులు దేవుడు ఒంటరిగా "మోనార్క్," "రూలర్," మరియు "కింగ్" (Monarchianism) ఎవరు తనను ప్రత్యక్షపరచుకున్నారు (Modalism) సృష్టి లో మా హెవెన్లీ తండ్రి, విమోచనం లో కుమారుడు, మరియు పరిశుదాత్మ చర్య లో తండ్రి ఆత్మ వంటి. దేవునికి తండ్రి పరిశుదాత్మ పరలోకం నుండి వచ్చింది (లూకా 1:35; యోహాను 6:38) మరియు క్రీస్తు శరీర రూపుడై (యోహాను 1:14) క్రీస్తు చైల్డ్ గా మారడానికి. తద్వారా, ఏకగ్రీవ అనుచరులు తండ్రి యొక్క పరిశుదాత్మ అయిన దేవుడు కూడా "తన ప్రజలను వారి పాపములనుండి రక్షించుటకు" కుమారుడు ఒక వ్యక్తి అయ్యాడని నమ్ముతారు.

యేసు యొక్క పూర్తి మానవత్వం మరియు దైవత్వము

ఏకతత్వ వేదాంతి జాసన్ డల్లే సరిగ్గా వివరించాడు ఏమిటంటే, ఒంటెనిస్ థియాలజీ దేవుడు ఒక వ్యక్తిగా మారడం గురించి బోధిస్తుంది.

మొదటి శతాబ్దపు అపొస్తలులు మన పరలోకపు త 0 డ్రిగా "ఒకే దేవుడు" మాత్రమే ఉన్నారని బోధి 0 చారు ("దేవుడు, త 0 డ్రి అ 0 త మేరకే" - ఎఫెసీయులు 4: 6) "మరియు దేవుని మరియు పురుషుల మధ్య ఒక మధ్యవర్తి, మనిషి క్రీస్తు యేసు" (1 తిమో .2: 5: "నజరేయుడైన యేసు, దేవుడు తన ద్వారా చేసిన అద్భుత క్రియలు, అద్భుతాలు మరియు చిహ్నాలతో దేవుడు మీకు ధృవీకరించాడు" అపోస్తలుల కార్యములు 2:22 ESV) . కన్య ద్వారా అవతారం లో ఒక దేవుడు కూడా ఒక వ్యక్తి అయ్యాడు. కాబట్టి, త 0 డ్రి దేవుడే "శరీర 0 లో కనబడ్డాడు", "ఆత్మలో నీతిమంతులు" (1 తిమో. 2: 5) మనుష్యుల మధ్య నిజమైన మనుష్యునిగా మనలను రక్షించటానికి వచ్చిన దేవుడుయే యేసు కనుక యేసుక్రీస్తు మనిషి (డేవిడ్ K. బెర్నార్డ్ ప్రకారం, ఏకత్వం వేదాంతశాస్త్రం దేవుని అవతారం లో ఒక నిజమైన మనిషి అయ్యాడని బోధిస్తుంది, "మధ్యవర్తిత్వం యొక్క క్రీస్తు పాత్ర ప్రత్యేకమైన దైవిక గుర్తింపును సూచిస్తుంది, ఇది కేవలం అతని వాస్తవమైన, ప్రామాణికమైన మానవాళిని సూచిస్తుంది ... ఎవరూ అర్హత పొందలేరు తప్ప మధ్యవర్తి దేవుడు అతనే ఈ ప్రపంచంలోకి ఒక మనిషిగా వస్తున్నాడు. "- డేవిడ్ K. బెర్నార్డ్ యొక్క ఆన్ లైన్ ఆర్టికల్," ది మీడియాటర్ బిట్వీన్ గాడ్ అండ్ మెన్ "చూడవచ్చును http://www.oocities.org/robert_upci/mediator_between_god_and_men_by_bernard.htm)

పౌలు కొరి 0 థీయులకు ఇలా వ్రాశాడు, "దేవుడు క్రీస్తున 0 దు తనను తాను సమకూర్చాడు" (2 కోరింతియన్స్ 5:19 NASB) . క్రీస్తు యేసులో దేవదూతల సంఖ్య ఎప్పుడూ ఉందని లేఖనం యొక్క వచనం ఎప్పుడూ చెప్తుంది (అరియనిజం సిద్ధాంతం: యెహోవాసాక్షులు) . లేదా ఆరోపించిన దేవుడైన కుమారుడు, లేదా క్రీస్తు క్రీస్తు క్రీస్తులో ఉన్నాడని ఎటువంటి లేఖనం వ్రాయలేదు (త్రిమూర్తివాద సిద్ధాంతం) ఎ 0 దుక 0 టే, త 0 డ్రి దేవుడు ఎల్లప్పుడూ కుమారునిలో ఉ 0 డడ 0 లేఖన 0 లో మాట్లాడతాడు (యోహాను 10:38; 14:10) "నా తండ్రి నివసించువాడు తన క్రియలను చేస్తాడు") మరియు కుమారుని ద్వారా కనబడటం ("నన్ను చూసేవాడు నన్ను పంపినవానిని చూస్తాడు" - యోహాను 12:45; "నన్ను చూచినవాడు తండ్రిని చూచియున్నాడు" - 14: 7-9) . అ 0 దుకే యేసు దేవుని కుమారుడిగా "అదృశ్యదేవుని ప్రతిమ" అని పిలువబడ్డాడు. (కొలొస్సయులు 1:15) కనిపించని తండ్రి యొక్క చిత్రం. అందువల్ల, క్రీస్తు యేసునందు దేవుని యొక్క ఏకతత్వ దృక్పథం సంపూర్ణంగా అన్ని లేఖన సమాచారానికి సరిపోతుంది.

"దేవుని త 0 డ్రి" అనే మాటలు (1 కొరింధీయులకు 8: 6) , లేదా "దేవుడు మన తండ్రి" (ఫిలిప్పీయులకు 1: 2; ఎఫెసీయులకు 1: 2) , మరియు "దేవుడు మరియు తండ్రి" (ఎఫెసీయులు 4: 6) క్రొత్త నిబంధనలో ముప్పై కన్నా ఎక్కువసార్లు కనిపిస్తాయి, కాని ఒక ఆరోపణ అయిన దేవుని కుమారుని, లేదా పరిశుద్ధాత్మ దేవుడు ఇంతకుముందే ప్రేరేపిత గ్రంథాలలో సంభవించే ఒక ఉదాహరణను ఎన్నడూ చూడలేదు. దేవుని కుమారుడు లేదా దేవుని పవిత్ర ఆత్మ కాకుండా తండ్రిని దేవునికి వ్రాయుటకు అపోస్తలులు మరియు ప్రవక్తలందరికి దేవుడు ఎప్పటికప్పుడు నడిపించాడు. మన పరలోక తండ్రికి "ఏకైక నిజమైన దేవుడు" (యోహాను 17: 3) మరియు నిజమైన దేవుడు ఆయన పక్కనే లేడు ("నా పక్క దేవుడు లేదు" - యెషయా 45: 5) . ఆ విధంగా క్రీస్తు యేసు "అదృశ్యదేవుని ప్రతిమ" (కొలొస్సయులు 1:15) కనిపి