చాప్టర్ 1. కేస్ ఫర్ ఏన్నెస్ థియాలజీ

Translated to Telugu by Pastor John Moses

అపోస్టోలిక్ విశ్వాస క్రైస్తవులు ఏకత్వపు అపోస్టోలిక్ విశ్వాస క్రైస్తవులుగా పిలువబడ్డారు ఎందుకంటే మొట్టమొదటి శతాబ్దం అపోస్తలులు త్రిమూర్తి, అరియన్ (యేసు సృష్టించబడిన దేవదూతల కుమారుడిగా) , లేదా సోషీనియన్ దైవభక్తి (యేసు కేవలం ఒక ప్రత్యేక వ్యక్తి) . "అపోస్టోలిక్ ఫెయిత్" అనే పేరు కేవలం యేసు క్రీస్తు యొక్క అసలు అపోస్టల్స్ విశ్వాసం. మనము దేవుని ఆత్మ యొక్క నిజమైన చర్చిని పెంతెకోస్తు దినాన స్థాపించాము, ఎందుకంటే క్రొత్త ఆత్మ కొత్త నిబంధన చర్చ్ లో మొదటగా కురిపింపబడినప్పుడు మరియు అన్ని కొత్త మార్పిడిలు యేసు యొక్క పేరులో బాప్తిస్మము పొందినపుడు మేము కూడా ఏకత్వం పెంటెకోస్టల్స్ అని పిలువబడుతున్నాము క్రీస్తు వారి పాపాల ఉపశమనం కోసం.

క్రైస్తవ యుగంలో మొట్టమొదటి కొద్ది శతాబ్దాల్లో ఒకేసారి పెంటెకోస్టల్ దృక్పథానికి చారిత్రక హోదాను ఒకసారి "మోడల్లిస్ట్ మోనార్కియనిజం" గా పిలిచేవారు. చారిత్రక ఆధారం ప్రకారం, మోడలిస్టిక్ మోనార్కియస్ ఒకసారి "విశ్వాసుల మెజారిటీ" (టెర్టూలియన్, అగైన్స్ట్ ప్రైక్యస్ 3) మరియు "క్రైస్తవుల సాధారణ పరుగు" (ఒరిజెన్, కామెంటరీ అఫ్ ది యోహాను సువార్త, పుస్తకం 1, 23 వ అధ్యాయం) క్రైస్తవ మతం యొక్క ప్రారంభ రోజులలో.

మోడలిస్టిక్ మోనార్కియానిజం యొక్క నిర్వచనం

మెర్రియమ్ వెబ్స్టర్ క్లుప్తమైన "వాస్తవికత" లో నమ్మకం అంటే మోనోలిజమ్ అంటే "మోనో" నుండి వచ్చింది, అంటే మూడు మోడ్లు లేదా చర్యల రూపాలు (తండ్రి, కుమారుడు మరియు పవిత్రాత్మ) "వన్" మరియు "వంపు" అనగా "పాలకుడు" అని అర్ధం. అందువల్ల, మోడలిస్టిక్ మోనార్కియనిజం అనేది దేవుని యొక్క నమ్మకం, ఇది ఒక మోనార్క్ [రూలర్], అతను మూడు పద్ధతులలో తనను ప్రత్యక్షంగా చూపించాడు.

డేవిడ్ K. బెర్నార్డ్ వంటి ప్రఖ్యాత ఏకతత్వ వేదాంతులు ఆధునిక రోజున ఏకత్వం పెంటెకోస్టులు మొట్టమొదటి ముగ్గురు వంద సంవత్సరాలు క్రిస్టియన్ చరిత్రలో మోడలిస్టిక్ మోనార్కియన్ క్రిస్టియన్ మెజారిటీగా విశ్వాసం యొక్క అదే ప్రాథమిక అద్దెదారులుగా విశ్వసిస్తారు (డేవిడ్ బెర్నార్డ్ ఇలా రాశాడు, "సాధారణంగా, వాస్తవికత ఆధునిక సిద్ధాంతం వలె ఉంటుంది" - ది ఏకనెస్ అఫ్ గాడ్ p.318) . పురాతన ఐనెస్ మోడలిస్టుల ప్రత్యర్ధులు కూడా మోడలిస్టిక్ మోనార్కియస్ "ఎల్లప్పుడూ ... విశ్వాసుల మెజారిటీ" (టెర్సూలియన్ ఇన్ ఎగైన్స్ట్ ప్రాసియస్ 3 వ అధ్యాయం - 2 వ శతాబ్దం చివరిలో ప్రారంభ 3 వ దశలో) పశ్చిమాన, మరియు "క్రైస్తవుల సాధారణ రన్" తూర్పులో (ఒరిగేన్స్ కామెంటరీ యోహాను సువార్తకి 1, 23 వ అధ్యాయం - 3 వ శతాబ్దం మధ్యకాలం నుంచి) . కార్తేజ్ యొక్క టెర్టూలియన్ తన రోజులో ఏకతత్వ మోడలిస్ట్లు "మెజారిటీ" అని ఒప్పుకున్నాడు (170-225 AD) , అతడు తనకు తెలిసినంతవరకు "ఎల్లప్పుడూ" కేసు అని కూడా అతను ధృవీకరించాడు ("వారు ఎల్లప్పుడూ మెజారిటీ తయారు విశ్వాసకులు "- ప్రెసియస్ 3 / అడాల్ఫ్ హర్నక్ వ్యతిరేకంగా" మోడల్ రాచరికం " అప్పటినుంచి అన్ని క్రైస్తవులలో చాలామంది స్వీకరించారు - అడాల్ఫ్ హర్నాక్, హిస్టరీ ఆఫ్ డోగ్మా, లండన్: విలియమ్స్ & నోర్గేట్, 1897, III, 51-54.) మేము ఇప్పుడు మైనార్టీగా హింసించబడుతున్నప్పటికీ, క్రిస్టియన్ చరిత్రలోని మొదటి మూడు వందల సంవత్సరాలలో "క్రిస్తావులందరికి గొప్ప మెజారిటీ" యొక్క ప్రాథమిక వేదాంతశాస్త్రం.

ఏకతత్వ విశ్వాసులు దేవుడు ఒంటరిగా "మోనార్క్," "రూలర్," మరియు "కింగ్" (Monarchianism) ఎవరు తనను ప్రత్యక్షపరచుకున్నారు (Modalism) సృష్టి లో మా హెవెన్లీ తండ్రి, విమోచనం లో కుమారుడు, మరియు పరిశుదాత్మ చర్య లో తండ్రి ఆత్మ వంటి. దేవునికి తండ్రి పరిశుదాత్మ పరలోకం నుండి వచ్చింది (లూకా 1:35; యోహాను 6:38) మరియు క్రీస్తు శరీర రూపుడై (యోహాను 1:14) క్రీస్తు చైల్డ్ గా మారడానికి. తద్వారా, ఏకగ్రీవ అనుచరులు తండ్రి యొక్క పరిశుదాత్మ అయిన దేవుడు కూడా "తన ప్రజలను వారి పాపములనుండి రక్షించుటకు" కుమారుడు ఒక వ్యక్తి అయ్యాడని నమ్ముతారు.

యేసు యొక్క పూర్తి మానవత్వం మరియు దైవత్వము

ఏకతత్వ వేదాంతి జాసన్ డల్లే సరిగ్గా వివరించాడు ఏమిటంటే, ఒంటెనిస్ థియాలజీ దేవుడు ఒక వ్యక్తిగా మారడం గురించి బోధిస్తుంది.

మొదటి శతాబ్దపు అపొస్తలులు మన పరలోకపు త 0 డ్రిగా "ఒకే దేవుడు" మాత్రమే ఉన్నారని బోధి 0 చారు ("దేవుడు, త 0 డ్రి అ 0 త మేరకే" - ఎఫెసీయులు 4: 6) "మరియు దేవుని మరియు పురుషుల మధ్య ఒక మధ్యవర్తి, మనిషి క్రీస్తు యేసు" (1 తిమో .2: 5: "నజరేయుడైన యేసు, దేవుడు తన ద్వారా చేసిన అద్భుత క్రియలు, అద్భుతాలు మరియు చిహ్నాలతో దేవుడు మీకు ధృవీకరించాడు" అపోస్తలుల కార్యములు 2:22 ESV) . కన్య ద్వారా అవతారం లో ఒక దేవుడు కూడా ఒక వ్యక్తి అయ్యాడు. కాబట్టి, త 0 డ్రి దేవుడే "శరీర 0 లో కనబడ్డాడు", "ఆత్మలో నీతిమంతులు" (1 తిమో. 2: 5) మనుష్యుల మధ్య నిజమైన మనుష్యునిగా మనలను రక్షించటానికి వచ్చిన దేవుడుయే యేసు కనుక యేసుక్రీస్తు మనిషి (డేవిడ్ K. బెర్నార్డ్ ప్రకారం, ఏకత్వం వేదాంతశాస్త్రం దేవుని అవతారం లో ఒక నిజమైన మనిషి అయ్యాడని బోధిస్తుంది, "మధ్యవర్తిత్వం యొక్క క్రీస్తు పాత్ర ప్రత్యేకమైన దైవిక గుర్తింపును సూచిస్తుంది, ఇది కేవలం అతని వాస్తవమైన, ప్రామాణికమైన మానవాళిని సూచిస్తుంది ... ఎవరూ అర్హత పొందలేరు తప్ప మధ్యవర్తి దేవుడు అతనే ఈ ప్రపంచంలోకి ఒక మనిషిగా వస్తున్నాడు. "- డేవిడ్ K. బెర్నార్డ్ యొక్క ఆన్ లైన్ ఆర్టికల్," ది మీడియాటర్ బిట్వీన్ గాడ్ అండ్ మెన్ "చూడవచ్చును http://www.oocities.org/robert_upci/mediator_between_god_and_men_by_bernard.htm)

పౌలు కొరి 0 థీయులకు ఇలా వ్రాశాడు, "దేవుడు క్రీస్తున 0 దు తనను తాను సమకూర్చాడు" (2 కోరింతియన్స్ 5:19 NASB) . క్రీస్తు యేసులో దేవదూతల సంఖ్య ఎప్పుడూ ఉందని లేఖనం యొక్క వచనం ఎప్పుడూ చెప్తుంది (అరియనిజం సిద్ధాంతం: యెహోవాసాక్షులు) . లేదా ఆరోపించిన దేవుడైన కుమారుడు, లేదా క్రీస్తు క్రీస్తు క్రీస్తులో ఉన్నాడని ఎటువంటి లేఖనం వ్రాయలేదు (త్రిమూర్తివాద సిద్ధాంతం) ఎ 0 దుక 0 టే, త 0 డ్రి దేవుడు ఎల్లప్పుడూ కుమారునిలో ఉ 0 డడ 0 లేఖన 0 లో మాట్లాడతాడు (యోహాను 10:38; 14:10) "నా తండ్రి నివసించువాడు తన క్రియలను చేస్తాడు") మరియు కుమారుని ద్వారా కనబడటం ("నన్ను చూసేవాడు నన్ను పంపినవానిని చూస్తాడు" - యోహాను 12:45; "నన్ను చూచినవాడు తండ్రిని చూచియున్నాడు" - 14: 7-9) . అ 0 దుకే యేసు దేవుని కుమారుడిగా "అదృశ్యదేవుని ప్రతిమ" అని పిలువబడ్డాడు. (కొలొస్సయులు 1:15) కనిపించని తండ్రి యొక్క చిత్రం. అందువల్ల, క్రీస్తు యేసునందు దేవుని యొక్క ఏకతత్వ దృక్పథం సంపూర్ణంగా అన్ని లేఖన సమాచారానికి సరిపోతుంది.

"దేవుని త 0 డ్రి" అనే మాటలు (1 కొరింధీయులకు 8: 6) , లేదా "దేవుడు మన తండ్రి" (ఫిలిప్పీయులకు 1: 2; ఎఫెసీయులకు 1: 2) , మరియు "దేవుడు మరియు తండ్రి" (ఎఫెసీయులు 4: 6) క్రొత్త నిబంధనలో ముప్పై కన్నా ఎక్కువసార్లు కనిపిస్తాయి, కాని ఒక ఆరోపణ అయిన దేవుని కుమారుని, లేదా పరిశుద్ధాత్మ దేవుడు ఇంతకుముందే ప్రేరేపిత గ్రంథాలలో సంభవించే ఒక ఉదాహరణను ఎన్నడూ చూడలేదు. దేవుని కుమారుడు లేదా దేవుని పవిత్ర ఆత్మ కాకుండా తండ్రిని దేవునికి వ్రాయుటకు అపోస్తలులు మరియు ప్రవక్తలందరికి దేవుడు ఎప్పటికప్పుడు నడిపించాడు. మన పరలోక తండ్రికి "ఏకైక నిజమైన దేవుడు" (యోహాను 17: 3) మరియు నిజమైన దేవుడు ఆయన పక్కనే లేడు ("నా పక్క దేవుడు లేదు" - యెషయా 45: 5) . ఆ విధంగా క్రీస్తు యేసు "అదృశ్యదేవుని ప్రతిమ" (కొలొస్సయులు 1:15) కనిపించని తండ్రి యొక్క చిత్రం. అందువల్ల, మన పరలోకపు తండ్రిగా ఒక దైవిక వ్యక్తి మాత్రమే లేఖనాలను బోధిస్తారు (ఏకతత్వ సిద్ధాంతం) ఒకే దైవిక మైండ్, ఒక దైవిక విల్, ఒక దైవిక ఆత్మ, ఒక దైవిక ఆత్మ మరియు దైవిక జ్ఞానం యొక్క మూడు సెట్ల కంటే మూడు దైవ మైండ్స్, మూడు దివ్య విల్స్, మరియు మూడు దైవిక సోల్స్ (ట్రినిటారియన్ సిద్ధాంతం) .

అంతేకాక, దేవుని కుమారుడు ఒక ప్రత్యేకమైన మానవుడుగా, ప్రత్యేకమైన మానవుడు, ప్రత్యేకమైన మానవుడు, ప్రత్యేకమైన మానవుడు, విలక్షణమైన మానవ ఆత్మ, మరియు ప్రత్యేకమైన మానసిక చైతన్యం కలిగిన నిజమైన మనిషిగా తన సృష్టిలో ప్రవేశించిన ఒకే వ్యక్తి. దేవుని ఆత్మను పరలోక 0 ను 0 డి వచ్చాడని నమ్ముతున్నామనేది మన 0 కోరుకు 0 టున్నది ఖచ్చిత 0 గానే ("పరిశుద్ధాత్మ నీ మీద వస్తాయి (కన్య) ... అందువల్ల పవిత్ర శిశువు దేవుని కుమారుడని పిలువబడును. "- లూకా 1:35 /" నేను పరలోకం నుండి వచ్చాను "- యోహాను 6:38) ప్రార్థన మరియు శోదించబడిన ఒక నిజమైన వ్యక్తి కావాలని (మత్తయి 4: 1; హెబ్రీ 4:15) "యేసు ఆత్మను అరణ్యములోనికి నడిపించెను" హీబ్రూ కన్య ద్వారా అవతారం లో నిజమైన వ్యక్తిగా (ఏకవ్యక్తి వేదాంతి జాసన్ దుల్లీ, "దేవుడు ఒక మనిషి అయినందువల్ల అతని జన్మలో నుండి దేవుడిగా ఉన్నాడని మేము నమ్ముతున్నాము" అని వ్రాసినప్పుడే "ఒంటెస్ థియాలజీని ఖచ్చితంగా ధృవీకరించింది." - జాసన్ డల్లె వ్యాసం, దేవుడు ఒక వ్యక్తిగా లేదా మనిషికి వ్యక్తిగా ఉన్నాడని తెలుసా? .com )

మానవుడైన క్రీస్తు యేసు పరిశుద్ధాత్మ నుండి బయటపడింది

"యేసు క్రీస్తు జననం గురించి ఈ విధంగా వచ్చింది: అతని తల్లి మేరీ జోసెఫ్కు వివాహం చేస్తానని హామీ ఇచ్చారు, ఆమె చైల్డ్తో ఉన్నట్లు కనుగొనబడింది ద్వారా (Grk. "Ek" = "అవుట్ ఆఫ్") పవిత్రాత్మ . 19 ఎందుకంటే యోసేపు ఆమె భర్త, నీతిమంతుడు, ఇష్టపడలేదు ఆమె బహిరంగంగా అవమానపరచడానికి, అతను పరిష్కరించాడు విడాకు ఆమె నిశ్శబ్దంగా . 20 అతడు ఈ విషయాలను గూర్చి ఆలోచించినప్పుడు, ప్రభువు యొక్క దూత ఒక కలలో కనిపించాడు. "దావీదు కుమారుడా, యోసేపు మీ భార్యగా మేరీని తీసుకోవటానికి భయపడకు. ఆమెలో ఆమె గర్భం ధరించింది నుండి (Grk. "Ek" = "బయటకు") పవిత్రాత్మ ... "మత్తయి 1: 18-20 BSB

కాంకోర్డేస్ను తెంచుకుంటాడు 'ek' అనగా "అవుట్ నుండి బయటకు, బయట నుండి," "లోపలికి బయటి నుండి."

వర్డ్ అధ్యయనాలు సహాయపడుతుంది: 1537 ఎక్ (లోపల నుండి. 1537 / ఎక్ ("అవుట్ ఆఫ్") అనేది చాలా తక్కువగా అనువదించబడిన (మరియు తద్వారా అనువదించబడినది) గ్రీక్ ప్రతిపాదనలలో ఒకటిగా ఉంది - తరచూ అర్థం "ద్వారా."

NAS సంపూర్ణ కాంకోర్డన్స్ డెఫినిషన్: "నుండి, నుండి"

మత్తయి 1: 5 ప్రీ GRK: τὸν Βοὲς ἐκ τῆς Ῥαχάβ KJV: బూజ్ని కలుద్దాం ఆఫ్ (ek = "అవుట్ ఆఫ్ అవుట్") రాచబ్; మరియు INT: బోయజు ఆఫ్ (ek = "అవుట్ ఆఫ్ అవుట్") రాహాబ్

మత్తయి 1: 5 ప్రీ GRK: τὸν Ἰωβὴδ ἐκ τῆς Ῥούθ KJV: ఒబద్ను కనెను ఆఫ్ (ek = "fom out of") రూత్; మరియు INT: ఓబేదు ఆఫ్ రూత్

మనుష్యుడైన క్రీస్తు యేసు మేరీ నుండి బయటకు వచ్చింది

"కానీ సమయం యొక్క సంపూర్ణత్వం వచ్చినప్పుడు, దేవుడు తన కుమారుని పంపాడు, (ek = "అవ్ట్ నుండి") ఒక స్త్రీ , ధర్మశాస్త్రములో చేయబడినది ... "గలతీయులకు 4: 4 KJV

మత్తయి 1 వ అధ్యాయ 0 లోని వ 0 శావళ పట్టికలోని స్త్రీల ను 0 డి తయారు చేయబడిన కుమారులు ఉపయోగి 0 చబడిన గ్రీకు విశేషమైన గ్రీకు విశేషమైన గలిటియస్ 4: 4 లో ఉన్న స్త్రీలకు (కన్య మేరీ) "గ్రీకు" ను 0 డి "అదే" గ్రీకు ఆవిర్భావ 0 "ఆ" ఈ విధంగా, స్త్రీల నుండి "బయట" "సూత్రం" యొక్క సూత్రప్రాయంగా ఉపయోగం మాకు దారితీసింది, క్రీస్తు మేరీ యొక్క మానవ జన్యుశాస్త్రం నుండి "మరియు" పవిత్ర ఆత్మ యొక్క దైవిక ఎసెన్స్ నుండి వచ్చిన " కన్నె మీద ఆకాశం నుండి. కాబట్టి క్రీస్తు చైల్డ్ స్పష్టంగా మేరీ "నుండి" మరియు "పవిత్రాత్మ" నుండి "ఉద్భవించటం ద్వారా తయారు చేయబడింది.

యేసు ఒక కుమారుడు అవతరించడమే కాకుండా పవిత్రాత్మ అవతారం

"... కోసం ఆమెలో ఆమె గర్భం ధరించింది నుండి (Grk. "Ek" = "అవుట్ ఆఫ్") పవిత్రాత్మ. ... "మత్తయి 1: 18-20 BSB

ఇది నిజంగా నేను తనిఖీ చేసిన ఇరవై ఒకటి ప్రధాన అనువాదాలు, క్రీస్తు చైల్డ్ "బయటకు" లేదా "నుండి" పవిత్ర ఆత్మ నుండి ఉద్భవించింది అని ఒక అనువాదం చెప్పారు. తద్వారా త్రిమూర్తి గ్రీకు విద్వాంసులు మాకు ఆంగ్లంలో క్రొత్త నిబంధన ఇచ్చారు, "పరిశుద్ధాత్మ నుండి" అనే పదాలతో అసౌకర్యమయిందని నమ్ముతారు, ఎందుకంటే ట్రినిటాషియస్ యేసుకు "పవిత్రాత్మ నుండి రాలేదు" దేవుని కుమారుడు. తండ్రి ఎప్పటికిని కుమారుడు "పునరుత్థానం" లేదా తండ్రి యొక్క "ఎసెన్స్ ఆఫ్ బీయింగ్" నుండి "కాపీ" చేయబడగలడు ("అతని కీర్తి యొక్క ప్రకాశం మరియు అతని ఎసెన్స్ అఫ్ బీయింగ్ యొక్క పునరుత్పాదక కాపీ)" - హెబ్రీ 1: 3) . కాబట్టి, అసలు గ్రీకులో ఉన్న సువార్త స్పష్టంగా తెలుస్తుంది, యేసు క్రీస్తు మానవాతీతగా పవిత్ర ఆత్మ యొక్క ఎసెన్స్ యొక్క "అవ్ట్" నుండి మరియు కన్య మేరీ యొక్క మానవ జన్యువుల నుండి "బయట" అందువలన యేసు యొక్క దైవత్వం పవిత్రాత్మ "నుండి" వచ్చింది (ఒంటెస్ మోడలిజంను ధ